0966498666

Có được ủy quyền nộp đơn xin ly hôn cho người khác hay không?

Với các trường hợp vợ hoặc chồng không có điều kiện đi nộp đơn xin ly hôn thì có thể ủy quyền cho người khác đi nộp đơn xin ly hôn thay được không? Chia sẻ sau đây của Luật Nhân Dân VIệt Nam sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc này.

Có được ủy quyền nộp đơn ly hôn cho người khác hay không

Có thể ủy quyền nộp đơn xin ly hôn được không?

Dựa trên căn cứ pháp lý Theo Điều 51 Luật Hôn nhân và Gia Đình 2014 về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn thì:

Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn

Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

Như vậy, vấn đề ly hôn thuộc về nhân thân của mỗi cá nhân. Tuy nhiên theo quy định pháp luật dân sự cũng như luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam không cấm việc có thể ủy quyền cho người khác nộp đơn yêu cầu ly hôn nếu có giấy ủy quyền hợp pháp.

Trên đây là chia sẻ của Luật Nhân dân về vấn đề ủy quyền nộp đơn xin ly hôn có được phép hay không. Nếu còn những vướng mắc về thủ tục ly hôn hãy liên hệ với Dịch vụ luật sư tư vấn luật Hôn nhân Gia đình để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành.

» LIÊN HỆ NGAY #1 Dịch vụ tư vấn giải quyết ly hôn nhanh trọn gói «

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

 

Xem thêm:

Please follow and like us:
0

Xem Danh Sách Luật Sư Thành Viên Của Công Ty Luật Nhân Dân

Cập nhật lần cuối ngày

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *