Các trường hợp công chức nghỉ phép không lương

Các trường hợp công chức nghỉ phép không lương

Công chức có rất nhiều ngày nghỉ phép được hưởng nguyên lương, vậy trường hợp nào thì công chức nghỉ không lương? Để giải đáp, mời bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân.

Các trường hợp công chức nghỉ phép không lương

Cơ sở pháp lý

  • Luật cán bộ, công chức năm 2008;
  • Bộ luật lao động năm 2012;
  • Thông tư 08/203/TT-BNV Hướng dẫn thực hiện chế độ nâng bậc lương thường xuyên và trước thời hạn đối với cán bộ, công, viên chức và người lao động do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành ngày 31 tháng 07 nam 2013;

Các trường hợp công chức được nghỉ phép không lương

Theo quy định tại điều 13 Luật cán bộ công chức năm 2008, thì công chức được phép nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật lao động

Điều 116 Bộ luật lao động cũng quy định người lao động nghỉ việc riêng nhưng vẫn được hưởng nguyên lương trong 03 trường hợp, đó là:

  • Kết hôn: Nghỉ 3 ngày;
  • Con kết hôn: Nghỉ 1 ngày
  • Bố mẹ đẻ, bố mẹ vợ hoặc bố mẹ chồng chết; Vợ hoặc chồng chết; Con chết: Nghỉ 03 ngày.

Bên cạnh đó, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương. Hiện nay pháp luật không quy định thời gian nghỉ không lương tối đa, do đó thời gian nghỉ không lương của người lao động sẽ tùy thuộc sự đồng ý của người sử dụng lao động.

Những quy định về nghỉ phép không lương của công chức

Nằm trong chế độ của công chức đó là xét nâng bậc lương, trong đó có nâng bậc lương thường xuyên và nâng bậc lương trước hạn.

Theo Điều 2 Thông tư 08/2013/TT-BNV quy định thời gian không được tính để xét nâng bậc lương thường xuyên gồm:

  • Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương;
  • Thời gian đi làm chuyên gia, đi học, thực tập, công tác, khảo sát ở trong và ngoài nước vượt quá thời hạn do cơ quan có thẩm quyền quyết định;
  • Thời gian bị đình chỉ công tác, bị tạm giam, tạm giữ và các loại thời gian không làm việc khác ngoài thời gian nghỉ làm việc hưởng nguyên lương, hưởng chế độ thai sản, nghỉ ốm đau, tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp…

Do đó, khi công chức nghỉ phép không lương sẽ không được xét thời gian nghỉ đó để nâng bậc lương.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Các trường hợp công chức nghỉ phép không lương. Nếu còn những vướng mắc hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments