Chế độ thai sản cho chồng khi vợ sinh con

Chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con mới nhất theo quy định 2020

Chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con được quy định như thế nào? Thời gian được nghỉ và tiền hưởng thai sản khi vợ sinh con là bao nhiêu? Dưới đây là giải đáp của Luật Nhân Dân về vấn đề này, mời bạn đọc cùng tìm hiểu.

Chế độ thai sản cho chồng khi vợ sinh con

Cơ sở pháp lý

1. Thời gian được nghỉ khi vợ sinh con

Theo khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nam sẽ được nghỉ từ 05 đến 14 ngày làm việc trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày người vợ sinh con:

– 05 ngày làm việc nếu sinh thường

– 07 ngày làm việc nếu sinh phải phẫu thuật, sinh dưới 32 tuần tuổi

– 10 ngày làm việc nếu sinh đôi; sinh ba trở lên thì cứ mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc

– 14 ngày làm việc nếu sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật.

2. Tiền hưởng thai sản khi vợ sinh con

Theo Điểm b khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, lao động nam khi vợ sinh con được hưởng chế độ thai sản với mức hưởng theo ngày.

Mức hưởng = (Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc : 24) x Số ngày nghỉ.

Bên cạnh đó, người chồng còn được hưởng trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con nếu đã đóng đủ bảo hiểm xã hội từ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi người vợ sinh.

3. Giải đáp thắc mắc về Chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con

Câu hỏi 1: Tôi đang làm việc cho một công ty đã được 8 năm, tôi đã tham gia đóng bảo hiểm từ khi làm hết 2 tháng thử việc. Vợ tôi sắp sinh con thì tối đa tôi được nghỉ bao nhiêu ngày và tôi có được hưởng trợ cấp không?

Trả lời:

– Bạn sẽ được nghỉ tối đa 14 ngày làm việc khi vợ bạn sinh con theo  quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

– Bạn được hưởng chế độ thai sản với mức hưởng theo ngày tính như sau:

Mức hưởng = (Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc : 24) x Số ngày nghỉ.

Bên cạnh đó vì bạn đã đóng bảo hiểm được hơn 6 tháng nên bạn còn được hưởng trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con.

Câu hỏi 2: Lần đầu vợ tôi sinh con tôi được nghỉ 5 ngày, lần này vợ tôi sinh đôi và bác sĩ nói phải làm phẫu thuật thì tôi có được nghỉ gấp đôi số ngày không?

Trả lời: Theo quy định tại khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, bạn sẽ được nghỉ 14 ngày làm việc trong trường hợp vợ bạn sinh đôi và phải phẫu thuật.

Trên đây là chia sẻ của Luật Nhân Dân về Chế độ thai sản của chồng khi vợ sinh con mới nhất năm 2020. Nếu còn những vướng mắc cần giải đáp hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp một cách nhanh chóng, cập nhật những quy định mới nhất của pháp luật hiện hành.

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments