Có được mua, sử dụng dùi cui điện tự vệ không

Có được phép mua, sử dụng dùi cui điện tự vệ không?

Có được mua, dùng dùi cui điện để tự vệ không là thắc mắc của nhiều người. Vậy hành vi mua bán, sử dụng dùi cui điện có vi phạm pháp luật không? Mời bạn đọc cùng Luật Nhân Dân tìm hiểu.

Có được mua, sử dụng dùi cui điện tự vệ không

Cơ sở pháp lý

Có được phép mua, sử dụng dùi cui điện để phòng thân không?

Theo quy định tại điểm d khoản 11 điều 3 Luật quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017:

“11. Công cụ hỗ trợ là phương tiện, động vật nghiệp vụ được sử dụng để thi hành công vụ, thực hiện nhiệm vụ bảo vệ nhằm hạn chế, ngăn chặn người có hành vi vi phạm pháp luật chống trả, trốn chạy; bảo vệ người thi hành công vụ, người thực hiện nhiệm vụ bảo vệ hoặc báo hiệu khẩn cấp, bao gồm:

d) Dùi cui điện, dùi cui cao su, dùi cui kim loại; khóa số tám, bàn chông, dây đinh gai; áo giáp; găng tay điện, găng tay bắt dao; lá chắn, mũ chống đạn; thiết bị áp chế bằng âm thanh;”

Như vậy, dùi cui điện là công cụ hỗ trợ, chỉ được sử dụng bởi chủ thể quy định tại Điều 55 của Luật quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017, sử dụng với mục đích thi hành công vụ;  thực hiện nhiệm vụ bảo vệ nhằm hạn chế, ngăn chặn người có hành vi vi phạm pháp luật chống trả, trốn chạy; bảo vệ người thi hành công vụ, người thực hiện nhiệm vụ bảo vệ hoặc báo hiệu khẩn cấp. Do đó, việc sử dụng dùi cui điện để phòng thân là trái với quy định pháp luật và có thể bị xử phạt theo quy định.

Sử dụng dùi cui điện trái phép bị xử phạt như thế nào?

Theo quy định tại điều 10 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, quy định về mức xử phạt với hành vi sử dụng trái phép dùi cui điện, cụ thể:

“Điều 10. Vi phạm quy định về quản lý sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, pháo và đồ chơi nguy hiểm bị cấm

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Không thực hiện hoặc thực hiện không kịp thời, đầy đủ quy định về kiểm tra định kỳ các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ được trang bị;

b) Vi phạm chế độ bảo quản các loại vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ;

Bên cạnh đó, việc mua dùi cui điện mà không có giấy phép cũng là vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt đến 40 triệu đồng.”

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về thắc mắc Có được phép mua, sử dụng dùi cui điện để phòng thân không. Nếu còn những vướng mắc về các vấn đề liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

 

Xem thêm:

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments