Có được thay đổi họ cho con sau khi ly hôn không?

Thay đổi họ của con theo họ mình là mong muốn của nhiều người vợ sau khi ly hôn. Vậy có được phép thay đổi họ của con không? Thủ tục như thế nào? Để hiểu rõ hơn mời bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân Việt Nam.

Có được thay đổi họ của con sau khi ly hôn không

Cơ sở pháp lý

Có được phép thay đổi họ cho con không sau khi ly hôn không?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015 thì cá nhân có quyền được yêu cầu cơ quan Nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại… Riêng đối với việc thay đổi họ cho con từ đủ 09 tuổi trở lên cần phải có sự đồng ý của người con đó. Và việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.

Theo quy định tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi trong nội dung khai sinh đã đăng ký cần phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thì còn phải có sự đồng ý của người đó.

Như vậy, vợ chồng sau khi ly hôn có thể thay đổi họ cho con theo họ của mình, việc thay đổi cho con dưới 18 tuổi khi ly hôn phải có sự đồng ý của cả cha, mẹ và được thể hiện rõ trong Tờ khai.

Thủ tục thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Chuẩn bị hồ sơ gồm có các giấy tờ sau:

– Tờ khai đăng ký việc thay đổi hộ tịch, trong đó có thể hiện sự đồng ý người vợ, chồng về việc thay đổi họ cho con;

– Bản chính giấy khai sinh của con;

– Các giấy tờ khác làm căn cứ cho việc thay đổi họ (Chứng minh nhân dân/thẻ căn cước công dân, sổ hộ khẩu…).

Nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã

Ủy ban nhân dân cấp xã tiếp nhận hồ sơ và giải quyết

– Trong thời hạn 03 ngày  làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ giải quyết. Riêng đối với trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn tối đa là không quá 06 ngày.

– Công chức tư pháp – hộ tịch ghi vào Sổ hộ tịch cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi họ cho con ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch UBND cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu khi xét thấy việc thay đổi họ tên có cơ sở.

Đối với trường hợp mà thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi họ cho con mà  không phải là tại nơi đăng ký hộ tịch trước đây thì UBND cấp xã phải tiến hành thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch đến UBND nơi đăng ký hộ tịch trước đây để ghi vào Sổ hộ tịch.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Có được thay đổi họ cho con sau khi ly hôn không. Nếu còn những vướng mắc liên quan tới con cái sau ly hôn hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành.

» LIÊN HỆ NGAY #1 Dịch vụ tư vấn ly hôn nhanh trọn gói «

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Please follow and like us:
0

Xem Danh Sách Luật Sư Thành Viên Của Công Ty Luật Nhân Dân

Cập nhật lần cuối ngày

Bạn Có Thể Đặt Câu Hỏi Cho Luật Sư

avatar
  Nhận thông báo qua Email  
Nhận thông báo cho

Tư Vấn Ngay