Con dâu có được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng không

Con dâu có được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng không?

Pháp luật quy định cụ thể về các hàng thừa kế cũng như việc hưởng thừa kế theo di chúc. Vậy con dâu có được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng không? Để giải đáp thắc mắc này mời bạn đọc cùng tìm hiểu qua chia sẻ dưới đây với Luật Nhân Dân.

Con dâu có được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng không

Cơ sở pháp lý

Con dâu có nằm trong hàng thừa kế của cha mẹ chồng hay không?

Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về hàng thừa kế, cụ thể như sau:

– Hàng thừa kế thứ nhất: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

– Hàng thừa kế thứ hai: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

– Hàng thừa kế thứ ba: cụ nội, cụ ngoại; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Theo quy định trên, thì con dâu không thuộc hàng thứ kế nào của bố mẹ chồng.

Con dâu có được hưởng thừa kế di sản từ cha mẹ chồng hay không?

Theo quy định thì con dâu sẽ không được hưởng thừa kế theo pháp luật của bố mẹ chồng. Tuy nhiên để đảm bảo được quyền lợi để người con dâu có thể được hưởng thừa kế, pháp luật quy định về hai trường hợp sau đây: 

+ Trường hợp thứ nhất, bố mẹ chồng chết để lại di chúc cho con dâu

Di chúc thể hiện ý chí của người đã chết về tài sản cho người còn lại. Do đó, nếu bố, mẹ chồng chết mà để lại di sản cho con dâu thì con dâu hoàn toàn thừa kế. 

Điều 626 Bộ luật Dân sự 2015 cũng đã có quy định để  bảo vệ quyền được chỉ định người thừa kế của người để lại di chúc.

+ Trường hợp thứ hai, con dâu được hưởng thừa kế từ chồng

Có thể hiểu rằng nếu con trai của người để lại di sản thừa kế chết sau khi cha mẹ chết thì người con dâu còn có thể được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng.

Khi cha mẹ chồng chết mà không để lại di chúc  thì người con trai sẽ được hưởng di sản thừa kế theo pháp luật. Và sau đó người này cũng chết thì phần di sản thừa kế mà người này được hưởng từ cha mẹ sẽ chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất của người này gồm: vợ, cha nuôi, mẹ nuôi, con nuôi, con đẻ.

Như vậy, con dâu có quyền được hưởng thừa kế từ cha mẹ chồng khi người chồng chết sau khi bố mẹ chồng chết.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Con dâu có được hưởng thừa kế di sản từ bố mẹ chồng không. Nếu còn những vướng mắc liên quan tới vấn đề thừa kế hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments