Con sinh ra do mang thai hộ là con của ai

Con sinh ra do mang thai hộ là con của ai theo quy định pháp luật

Con sinh ra do nhờ mang thai hộ là con của ai? Điều kiện của người mang thai hộ? Ở đâu có thể thực hiện kỹ thuật mang thai hộ? Dưới đây là giải đáp về vấn đề này của Luật Nhân Dân, mời các bạn cùng tìm hiểu.

Con sinh ra do mang thai hộ là con của ai

Thế nào là mang thai hộ vì mục đích nhân đạo?

Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.

Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.

Con sinh ra do nhờ mang thai hộ là con của ai?

Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định xác định cha, mẹ trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo như sau:

Con sinh ra trong trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là con chung của vợ chồng nhờ mang thai hộ kể từ thời điểm con được sinh ra. (theo Điều 94).

Theo đó, con sinh ra trong trường hợp mang thai hộ là con chung của vợ chồng nhờ mang thai hộ, không phải con của người mang thai hộ.

Ai được mang thai hộ?

Bạn có thể tìm người mang thai hộ nếu người đó đáp ứng đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 95 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 như sau:

– Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ

– Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần

– Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ

-Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng

– Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

Cơ sở y tế nào có thể thực hiện kỹ thuật mang thai hộ?

Theo hướng dẫn tại Nghị định 98/2016/NĐ-CP, Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo gồm:

– Bệnh viện Phụ sản trung ương

– Bệnh viện Đa khoa trung ương Huế

– Bệnh viện Từ Dũ thành phố Hồ Chí Minh

Bạn có thể đến một trong các cơ sở y tế trên để đề nghị thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo.

Hồ sơ đề nghị thực hiện kỹ thuật mang thai hộ

Hồ sơ đề nghị thực hiện kỹ thuật mang thai hộ vì mục đích nhân đạo gồm:

– Đơn đề nghị được thực hiện kỹ thuật mang thai hộ theo mẫu

– Bản cam kết tự nguyện mang thai hộ vì mục đích nhân đạo theo mẫu

– Bản cam đoan của người đồng ý mang thai hộ là chưa mang thai hộ lần nào

– Bản xác nhận tình trạng chưa có con chung của vợ chồng do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi thường trú của vợ chồng nhờ mang thai hộ xác nhận

– Bản xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm về việc người vợ có bệnh lý, nếu mang thai sẽ có nhiều nguy cơ ảnh hưởng đến sức khỏe, tính mạng của người mẹ, thai nhi và người mẹ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản

– Bản xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được thực hiện kỹ thuật thụ tinh trong ống nghiệm đối với người mang thai hộ về khả năng mang thai, đáp ứng quy định đối với người nhận phôi theo quy định tại Khoản 4 Điều 5 Nghị định số 10/2015/NĐ-CP và đã từng sinh con

– Bản xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc người mang thai hộ, người nhờ mang thai hộ tự mình chứng minh về mối quan hệ thân thích cùng hàng trên cơ sở các giấy tờ hộ tịch có liên quan và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính xác thực của các giấy tờ này

– Bản xác nhận của chồng người mang thai hộ (trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng) về việc đồng ý cho mang thai hộ

– Bản xác nhận nội dung tư vấn về y tế của bác sỹ sản khoa

– Bản xác nhận nội dung tư vấn về tâm lý của người có trình độ đại học chuyên khoa tâm lý trở lên

– Bản xác nhận nội dung tư vấn về pháp luật của luật sư hoặc luật gia hoặc người trợ giúp pháp lý

– Bản thỏa thuận về mang thai hộ vì mục đích nhân đạo giữa vợ chồng nhờ mang thai hộ và bên mang thai hộ theo mẫu

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ như trên, cơ sở được cho phép thực hiện kỹ thuật mang thai hộ phải có kế hoạch điều trị để thực hiện kỹ thuật mang thai hộ. Trường hợp không thể thực hiện được kỹ thuật này thì phải trả lời bằng văn bản, đồng thời nêu rõ lý do.

Trên đây là chia sẻ của Luật Nhân Dân về Con sinh ra do mang thai hộ là con của ai. Nếu còn những vướng mắc cần giải đáp về vấn đề mang thai hộ hãy liên hệ dịch vụ luật sư của Luật Nhân Dân để được giải đáp một cách nhanh chóng, cập nhật những quy định mới nhất của pháp luật hiện hành.

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments