Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không

Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không?

Đánh bạc thể hiện ở nhiều hình thức khác nhau, bao gồm đánh bạc online. Vậy đánh bạc online có bị cấm không? Có vi phạm pháp luật không? Trách nhiệm pháp lý với hành vi này ra sao? Để hiểu rõ hơn vấn đề này mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân.

Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không

Cơ sở pháp lý

Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không?

Tại điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 quy định về tội đánh bạc: 

“1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

“Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” quy định tại điểm c khoản 2 Điều 321 và điểm c khoản 2 Điều 322 của Bộ luật Hình sự được hiểu là việc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông và các phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến (như hình thành nên các chiếu bạc online hoặc sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để tổ chức đánh bạc, gá bạc).”

Như vậy có thể hiểu rằng, chỉ cần thực hiện hành vi đánh bạc, tham gia  với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp, bạn đã có hành vi đánh bạc.

Có hai trường hợp xảy ra để nhận biết hành vi chơi bài online trên các website có bị coi là “đánh bạc” :

  • Hành vi đánh bạc online rồi đổi từ tiền ảo (tiền xu) sang tiền thật (bất kể thông qua trả tiền trực tiếp giữa các bên hay trả bằng thẻ điện thoại, bởi thẻ điện thoại được tính là hiện vật có thể quy đổi ra giá trị), bị coi là hành vi đánh bạc trái phép. Và nếu số tiền hoặc hiện vật dùng để trao đổi có giá trị trên 2 triệu đồng hoặc nếu người chơi từng bị kết án về tội đánh bạc hay tội tổ chức đánh bạc thì người chơi đó vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự với tội đánh bạc.
  • Với các trò chơi trên mạng như game đánh bài phải được cấp phép bởi Bộ Thông tin và Truyền thông mới được coi là hợp pháp.

Trách nhiệm pháp lý với hành vi đánh bạc

Theo quy định tại khoản 3 Điều 3 Thông tư 24/2014/TT-BTTTT việc “Lợi dụng việc cung cấp, sử dụng dịch vụ trò chơi điện tử để đánh bạc, tổ chức đánh bạc, lừa đảo, kinh doanh trái pháp luật hoặc các hành vi vi phạm pháp luật khác sẽ bị cấm. Còn các Website được cấp phép cung cấp trò chơi đánh bài qua mạng không vi phạm điều cấm của pháp luật thì hoàn toàn được phép hoạt động và bạn có thể tham gia chơi.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Đánh bạc online có vi phạm pháp luật không và trách nhiệm hình sự đối với hành vi đánh bạc online. Nếu còn những vướng mắc cần giải đáp hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments