đi làm ngày nghỉ bù tính lương như thế nào

Đi làm ngày nghỉ bù được tính lương như thế nào?

Người lao động đi làm ngày nghỉ bù có được tính lương không và cách tính lương như thế nào? Để giải đáp những thắc mắc này mời bạn đọc cùng tìm hiểu qua bài viết Luật Nhân Dân chia sẻ dưới đây.

đi làm ngày nghỉ bù tính lương như thế nào

Cơ sở pháp lý

Trường hợp nào người lao động được nghỉ bù?

Theo quy định của Bộ luật lao động, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

– Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

– Tết Âm lịch 05 ngày;

– Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

– Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

– Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

– Ngày Giỗ tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)

Trong trường hợp những ngày nghỉ trên mà trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động sẽ được nghỉ bù vào ngày kế tiếp (theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2012)

Cách tính lương cho người lao động làm ngày nghỉ bù

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì người lao động làm thêm giờ  vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần. Cụ thể rằng lương ngày nghỉ bù sẽ được trả như lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần.

Đồng thời theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 97 Bộ luật lao động năm 2012 thì người lao động  làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần được trả lương ít nhất bằng 200% tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc.

Kết luận, trong ngày nghỉ bù, lương được tính cho người lao động bằng 200% tiền lương ngày bình thường.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân Dân Việt Nam về Đi làm ngày nghỉ bù được tính lương như thế nào. Nếu còn những vướng mắc về luật lao động hoặc các vấn đề liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666 – Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Cập nhật lúc

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments