Đổi hộ khẩu có phải đổi hộ chiếu không?

Đổi hộ khẩu có phải làm lại CMND và hộ chiếu không?

Chuyển hộ khẩu có phải làm lại chứng minh thư nhân dân và hộ chiếu không? Thủ tục làm lại CMND và thay đổi số CMND trên hộ chiếu như thế nào theo quy định pháp luật? Dưới đây là giải đáp của Luật Nhân Dân về vấn đề này, mời các bạn cùng tìm hiểu.

Đổi hộ khẩu có phải đổi hộ chiếu không?

Chuyển hộ khẩu có phải làm lại CMND và hộ chiếu không?

Theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, khi thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì phải đổi chứng minh nhân dân.

Hộ chiếu bao gồm các thông tin như sau:

+ Họ và tên

+ Quốc tịch

+ Nơi sinh

+ Số chứng minh nhân dân

Vì vậy, khi thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì phải đổi lại chứng minh nhân dân. Khi đổi chứng minh nhân dân cần thực hiện đổi hộ chiếu để thông tin thống nhất giữa chứng minh nhân dân và hộ chiếu, tránh những rắc rối không đáng có.

Thủ tục đổi chứng minh nhân dân

Căn cứ Điều 5 Văn bản hợp nhất 03/VBHN-BCA quy định thủ tục đổi chứng minh thư như sau

1. Hồ sơ cần chuẩn bị

Chuẩn bị hồ sơ đổi chứng minh nhân dân bao gồm:

  • Bản chính sổ hộ khẩu, sổ hộ khẩu gia đình hoặc giấy chứng nhận nhân khẩu tập thể đã được cấp.
  • Đơn đề nghị đổi chứng minh thư (mẫu CM3), có dán ảnh 3×4 (điền đẩy đủ thông tin trong mẫu, trong đơn trình bày nêu rõ lý do xin đổi chứng minh nhân dân);
  • Nộp lại chứng minh nhân dân trước đây;

2. Nộp hồ sơ

Nộp hồ sơ tại Công an có thẩm quyền (Công an cấp huyện, Cục Cảnh sát ĐKQL cư trú và DLQG về dân cư,…)

Khi công dân nộp đầy đủ hồ sơ như trên, cán bộ Công an sẽ hướng dẫn công dân thực hiện thủ tục đổi chứng minh thư như sau:

  • Khai tờ khai đổi chứng minh thư (theo mẫu có sẵn do công an cấp);
  • Chụp ảnh chứng minh nhân dân và in vân tay hai ngón trỏ vào chỉ bản, tờ khai (theo mẫu) hoặc thu vân tay hai ngón trỏ qua máy lấy vân tay tự động để in vào chỉ bản và chứng minh nhân dân.
  • Viết giấy biên nhận trao cho người nộp.

Công an phải làm xong chứng minh thư nhân dân cho công dân trong thời gian sớm nhất. Thời gian giải quyết việc cấp đổi chứng minh nhân dân tại:

  • Tại thành phố, thị xã là không quá 07 ngày làm;
  • Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc;
  • Các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc.

3. Nhận giấy chứng minh nhân dân 

Cán bộ Công an cấp giấy hẹn trả chứng minh nhân dân cho người đến làm thủ tục đổi chứng minh thư khi thay đổi hộ khẩu. Trả giấy chứng minh nhân dân theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn theo quy định pháp luật. Trường hợp công dân có yêu cầu trả giấy chứng minh thư tại địa điểm khác thì cán bộ Công an trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

Thủ tục thay đổi số chứng minh nhân dân trên hộ chiếu

1. Chuẩn bị hồ sơ

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 29/2016/TT-BCA, hồ sơ đề nghị sửa đổi hộ chiếu gồm:

+ 01 tờ khai theo mẫu X01 ban hành kèm theo Thông tư 29/2016/TT-BCA

+ 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng. Trẻ em dưới 09 tuổi cấp chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ thì nộp 02 ảnh cỡ 3cm x 4cm

+ Hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất 01 năm và giấy tờ chứng minh sự điều chỉnh đó.

2. Nộp hồ sơ

Người đề nghị cấp lại, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu nộp hồ sơ tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú, tạm trú hoặc Cục Quản lý xuất nhập cảnh, Bộ Công an.

3. Thời hạn thực hiện thủ tục:

Trường hợp nộp hồ sơ trực tiếp tại Cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi thường trú hoặc tạm trú: Trong thời hạn không quá 08 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ

Trường hợp nộp hồ sơ trực tiếp tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh:Trong thời hạn không quá 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

Lưu ý: Hiện tại chứng minh nhân dân đã được thay đổi sang căn cước công dân, vì vậy sửa hộ chiếu cũng phải theo số của căn cước công dân.

Trên đây là chia sẻ của Luật Nhân Dân về Đổi hộ khẩu có phải làm lại CMND và hộ chiếu không? Nếu còn những vướng mắc về hộ chiếu hoặc các vấn đề liên quan hãy liên hệ với dịch vụ luật sư của Luật Nhân Dân để được giải đáp một cách nhanh chóng, cập nhật những quy định mới nhất của pháp luật hiện hành.

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments