Hộ kinh doanh gia đình có cần đăng ký mã số thuế không

Hộ kinh doanh gia đình có cần đăng ký mã số thuế không?

Mã số thuế là gì? Hình thức hộ kinh doanh gia đình có cần đăng ký mã số thuế không? Để giải đáp những vấn đề này, mời bạn đọc cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân.

Hộ kinh doanh gia đình có cần đăng ký mã số thuế không

Cơ sở pháp lý

  • Thông tư 95/2016/TT-BTC hướng dẫn về đăng ký thuế do Bộ trưởng Bộ tài chính ban hành ngày 28 tháng 6 năm 2016;

Mã số thuế là gì?

Theo quy định tại khoản 1 điều 4 thông  tư 95/2016/TT-BTC, mã số thuế là một dãy số, chữ cái hoặc ký tự do cơ quan quản lý thuế cấp cho người nộp thuế. Đây là căn cứ để nhận biết, xác định từng người nộp thuế và được quản lý thống nhất trên phạm vi toàn quốc.

Hộ kinh doanh có cần đăng ký mã số thuế không?

Theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 Thông tư 95/2016/TT-BTC quy định về đối tượng nộp thuế, trong đó có: “i) Hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân có hoạt động sản xuất, kinh doanh và cung cấp hàng hóa, dịch vụ…”

Như vậy có thể hiểu rằng, hộ kinh doanh thuộc một trong những đối tượng phải nộp thuế, do đó, bắt buộc phải có mã số thuế.

Quy định về việc cấp mã số thuế cho hộ kinh doanh

Theo quy định, hộ kinh doanh sẽ tiến hành đăng ký thuế để được cấp mã số thuế. Hồ sơ đăng ký thuế yêu cầu như sau:

Trường hợp hộ kinh doanh đăng ký thuế trực tiếp với cơ quan thuế, gồm có:

  • Tờ khai đăng ký thuế mẫu số 03-ĐK-TCT và các bảng kê (nếu có);
  • Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh;
  • Bản sao Thẻ căn cước công dân/Giấy chứng minh nhân dân/Hộ chiếu còn hiệu lực của chủ hộ kinh doanh

Riêng đối với Hộ kinh doanh của nước có chung biên giới đất liền với Việt Nam trao đổi hàng hóa tại chợ biên giới, cửa khẩu, chợ trong khu kinh tế cửa khẩu ngoài những giấy tờ trên còn cần thêm Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo pháp luật của nước có chung biên giới (đối với hộ kinh doanh).

Đối với Đại diện hộ kinh doanh đã được cấp mã số thuế cá nhân, khi phát sinh hoạt động kinh doanh, cần có  Tờ khai đăng ký thuế mẫu số 03-ĐK-TCT thể hiện được mã số thuế của đại diện hộ kinh doanh đã được cấp; và các bảng kê;  Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh

Trường hợp hộ kinh doanh đăng ký thuế thông qua hồ sơ khai thuế

Cần có: 

  • Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh 
  • Bản sao Thẻ căn cước công dân/Giấy chứng minh nhân dân/Hộ chiếu còn hiệu lực chủ hộ kinh doanh.
  • Riêng đối với Hộ kinh doanh của nước có chung biên giới đất liền với Việt Nam trao đổi hàng hóa tại chợ biên giới, cửa khẩu, chợ trong khu kinh tế cửa khẩu cần có: Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh do Việt Nam cấp và một trong các giấy tờ sau còn hiệu lực: Chứng minh thư biên giới, Giấy thông hành xuất nhập cảnh vùng biên giới …;  Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo pháp luật của nước có chung biên giới.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về thắc mắc Hình thức hộ kinh doanh có cần đăng ký mã số thuế không. Nếu còn những vướng mắc hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Luật sư Đắc Liễu

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments