Mức đóng quỹ phòng chống thiên tai

Mức đóng quỹ phòng chống thiên tai mới nhất năm 2020

Hằng năm người lao động đều trích một khoản tiền của mình để đóng vào quỹ phòng, chống thiên tai. Năm 2020 khi lương tối thiểu vùng có sự thay đổi thì mức đóng này là bao nhiêu? Để giải đáp vấn đề này mời bạn đọc cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân.

Mức đóng quỹ phòng chống thiên tai

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 94/2014/NĐ-CP thành lập và quản lý Quỹ phòng, chống thiên tai do Chính phủ ban hành ngày 17 tháng 10 năm 2014;
  • Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH hướng dẫn thực hiện về hợp đồng lao động, kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất của Nghị định 05/2015/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội ban hành ngày 16 tháng 11 năm 2015;
  • Nghị định 90/2019/NĐ-CP quy định về mức lương tối thiểu vùng áp dụng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động do Chính phủ ban hành ngày 15 tháng 11 năm 2009;

Mức đóng vào quỹ thiên tai của người lao động năm 2020

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 94/2014/NĐ-CP: “Người lao động trong các doanh nghiệp đóng 01 ngày lương/người/năm theo mức lương tối thiểu vùng.”. Theo đó, tiền lương 01 ngày làm việc được tính trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng mà doanh nghiệp lựa chọn, nhưng tối đa không quá 26 ngày (quy định tại Khoản 4 Điều 14 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH)

Như vậy, người lao động có thể dựa vào lương tối thiểu vùng được quy định tại Nghị định 90/2019/NĐ-CP để xác định mức đóng của mình vào Quỹ phòng, chống thiên tai năm 2020.

Dưới đây là mức đóng cụ thể được tính toán theo số liệu – đơn vị (đồng/tháng)

Vùng Năm 2019 Năm 2020 Mức tăng

(đồng/năm)

Mức lương tối thiểu vùng

(đồng/tháng)

Mức đóng Quỹ

(đồng/năm)

Mức lương tối thiểu vùng

(đồng/tháng)

Mức đóng Quỹ

(đồng/năm)

Vùng I 4.180.000 160.769 4.420.000 170.000 9.231
Vùng II 3.710.000 142.692 3.920.000 150.769 8.077
Vùng III 3.250.000 125.000 3.430.000 131.923 6.923
Vùng IV 2.920.000 112.308 3.070.000 118.077 5.769

Một số trường hợp được miễn đóng  Quỹ phòng chống thiên tai

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 94/2014/NĐ-CP, quy định về các trường hợp được miễn đóng quỹ phòng chống thiên tai, gồm có:

– Thương binh, bệnh binh và những người được hưởng chính sách như thương binh;

– Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng của liệt sĩ;

– Quân nhân làm nghĩa vụ trong lực lượng vũ trang, hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân đang hưởng phụ cấp sinh hoạt phí;

– Sinh viên, học sinh đang học tập trung dài hạn tại các trường đại học, cao đẳng, trung học, dạy nghề;

– Người khuyết tật hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên; người mắc bệnh hiểm nghèo có chứng nhận của bệnh viện cấp huyện trở lên;

– Người đang trong giai đoạn thất nghiệp hoặc không có việc làm từ 6 tháng/năm trở lên;

– Thành viên hộ gia đình thuộc diện nghèo hoặc cận nghèo; gia đình bị thiệt hại nặng nề do thiên tai, dịch bệnh, cháy nổ, tai nạn; gia đình ở các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển, hải đảo, khu vực III thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi;

– Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Mức đóng quỹ phòng chống thiên tai mới nhất năm 20200. Nếu còn những vướng mắc về các vấn đề liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666 – Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Cập nhật lúc

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments