Những giấy tờ nào không được chứng nhận bản sao từ bản chính

Những giấy tờ nào không được chứng thực bản sao từ bản chính?

Chứng thực bản sao từ bản chính là thủ tục hành chính khá phổ biến. Tuy nhiên không phải trường hợp nào cũng có thể chứng thực bản sao từ bản chính. Sau đây là những giấy tờ không được chứng thực bản sao từ bản chính mà Luật Nhân Dân tổng hợp, mời bạn đọc cùng tìm hiểu.

Những giấy tờ nào không được chứng nhận bản sao từ bản chính

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ bản gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch do Chính phủ ban hành ngày 16 tháng 2 năm 2015;

Những giấy tờ nào không được chứng thực bản sao từ bản chính?

Chứng thực được hiểu là việc cơ quan có thẩm quyền xác nhận tính chính xác, hợp pháp của các giấy tờ, văn bản, chữ ký của các nhân, thông tin cá nhân để bảo vệ quyền và lợi ích của các cá nhân, tổ chức có liên quan trong quan hệ dân sự, kinh tế, hành chính.

Theo quy định tại Điều 22 Nghị định 23/2015/NĐ-CP, có những giấy tờ, văn bản sau đây không được dùng để làm cơ sở cho việc chứng thực, gồm có:

– Bản chính bị tẩy xóa, sửa chữa, thêm, bớt nội dung không hợp lệ;

– Bản chính bị hư hỏng, cũ nát, không xác định được nội dung;

– Bản chính đóng dấu mật của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền hoặc không đóng dấu mật nhưng ghi rõ không được sao chụp;

– Bản chính có nội dung trái pháp luật, đạo đức xã hội; tuyên truyền, kích động chiến tranh, chống chế độ xã hội chủ nghĩa Việt Nam; xuyên tạc lịch sử của dân tộc Việt Nam; xúc phạm danh dự, nhân phẩm, uy tín của cá nhân, tổ chức; vi phạm quyền công dân;

– Bản chính do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp, công chứng hoặc chứng nhận chưa được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định.

Trừ trường hợp không cần hợp pháp hóa lãnh sự như Giấy tờ tùy thân do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp cho cá nhân (hộ chiếu, thẻ căn cước công dân…);  Chứng thực chữ ký người dịch trên bản dịch các giấy tờ nêu trên cũng không phải hợp pháp hóa lãnh sự.

– Giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập nhưng không có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền.

Việc chứng thực được thực hiện ỏ đâu?

Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định về các cơ quan có thẩm quyền chứng thực bản sao từ bản chính, cụ thể như sau:

Tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn:

  • Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp hoặc chứng nhận
  • Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản, trừ chứng thực chữ ký người dịch
  • Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản
  • Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến thực hiện các quyền của người sử dụng đất
  • Chứng thực hợp đồng, giao dịch về nhà ở
  • Chứng thực di chúc
  • Chứng thực văn bản từ chối nhận di sản
  • Chứng thực văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản mà di sản là động sản, bất động sản

Tại phòng Tư pháp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh:

  • Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam; của nước ngoài; cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam liên kết với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp hoặc chứng nhận
  • Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản
  • Chứng thực chữ ký của người dịch trong các giấy tờ, văn bản từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt, từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài
  • Chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản
  • Chứng thực văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản mà di sản là động sản

Do Công chứng viên thực hiện:

  • Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam; của nước ngoài; cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam liên kết với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp hoặc chứng nhận
  • Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản, trừ chứng thực chữ ký người dịch

Tại Cơ quan đại diện ngoại giao, Cơ quan đại diện lãnh sự và Cơ quan khác được ủy quyền thực hiện chức năng lãnh sự của Việt Nam ở nước ngoài:

  • Chứng thực bản sao từ bản chính các giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam; của nước ngoài; cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của Việt Nam liên kết với cơ quan, tổ chức có thẩm quyền của nước ngoài cấp hoặc chứng nhận;
  • Chứng thực chữ ký trong các giấy tờ, văn bản
  • Chứng thực chữ ký của người dịch trong các giấy tờ, văn bản từ tiếng nước ngoài sang tiếng Việt, từ tiếng Việt sang tiếng nước ngoài

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Những giấy tờ nào không được chứng thực bản sao từ bản chính. Nếu còn những vướng mắc về các vấn đề liên quan tới thủ tục hành chính hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gm

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments