Người mắc bệnh tâm thần có được kết hôn không

Pháp luật có cấm người mắc bệnh tâm thần kết hôn không?

Trường hợp người bị mắc bệnh tâm thần thì có được phép kết hôn hay không theo quy định pháp luật? Để giải đáp thắc mắc này mời bạn đọc cùng tham khảo qua bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân. 

Người mắc bệnh tâm thần có được kết hôn không

Cơ sở pháp lý

Thế nào là người tâm thần?

Người tâm thần hay còn được gọi là người mất năng lực hành vi dân sự. Theo quy định tại Điều 22 Bộ luật dân sự năm 2015 thì người mất năng lực hành vi dân sự là người:

– Bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi.

– Tòa án ra quyết định tuyên bố là người này mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần.

– Người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan hoặc cơ quan, tổ chức hữu quan yêu cầu Tòa án ra quyết định.

Theo đó, một người chỉ bị coi là mất năng lực hành vi dân sự khi có kết luận  giám định pháp y tâm thần và Tòa án đã ra quyết định công nhận người đó mất năng lực hành vi dân sự. Còn đối với trường hợp không có căn cứ tuyên bố một người bị mất năng lực hành vi dân sự thì Tòa án phải ra quyết định hủy bỏ theo yêu cầu của chính người đó, của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan.

Người mắc bệnh tâm thần có được kết hôn không?

Nguyên tắc kết hôn của pháp luật hôn nhân là nam nữ kết hôn trên tinh thần tự nguyện. Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định về các điều kiện kết hôn của nam nữ như sau:

– Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên

– Nam nữ tự nguyện quyết định kết hôn với nhau

– Do những người không bị mất năng lực hành vi dân sự

– Không thuộc các trường hợp bị cấm kết hôn như:

+ Kết hôn giả tạo;

+ Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

+ Người đang có vợ hoặc có chồng chung sống như vợ chồng với người khác

+ Kết hôn giữa những người có cùng dòng máu về trực hệ, hoặc có họ trong phạm vi ba đời, giữa cha mẹ nuôi hoặc từng là cha mẹ nuôi với con nuôi; giữa cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Do đó, người nào bị mất năng lực hành vi dân sự thì sẽ thuộc đối tượng không được phép kết hôn. Tuy nhiên cần phải xác định rõ tình trạng mất năng lực hành vi dân sự từ căn cứ là quyết định của Tòa án. Trường hợp một người có bị mắc bệnh tâm thần nhưng chưa được giám định tâm thần, chưa có quyết định công nhận mất năng lực hành vi dân sự thì vẫn đủ điều kiện để đăng ký kết hôn.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Người mắc bệnh tâm thần có được kết hôn không. Nếu còn những vướng mắc về luật hôn nhân gia đình hoặc các vấn đề liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666 – Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments