Quy định bảo lãnh bảo hành trong hợp đồng xây dựng

Quy định bảo lãnh bảo hành trong hợp đồng xây dựng mới nhất 2020

Sau đây Luật Nhân Dân xin chia sẻ tới bạn đọc Quy định về bảo lãnh bảo hành trong hợp đồng xây dựng cập nhật mới nhất năm 2020, mời các bạn cùng tìm hiểu.

Quy định bảo lãnh bảo hành trong hợp đồng xây dựng

 

Cơ sở pháp lý

 

  • Nghị định 37/2015/NĐ-CP hướng dẫn về hợp đồng xây dựng do Chính phủ ban hành ngày 22 tháng 4 năm 2015;
  • Thông tư 09/2016/TT-BXD hướng dẫn hợp đồng thi công xây dựng công trình do Bộ trưởng Bộ xây dựng ban hành ngày 10 tháng 3 năm 2016;
  • Thông tư 09/2016/TT-BXD hướng dẫn hợp đồng thi công xây dựng công trình do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành ngày 10 tháng 3 năm 2016;

 

Bảo đảm, bảo hành thực hiện hợp đồng là gì?

 

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 37/2015/NĐ-CP:

“1. Bảo đảm thực hiện hợp đồng xây dựng là việc bên nhận thầu thực hiện một trong các biện pháp đặt cọc, ký quỹ hoặc bảo lãnh để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ của mình trong thời gian thực hiện hợp đồng; khuyến khích áp dụng hình thức bảo lãnh.”

Theo quy định tại khoản 2 Điều 10  Nghị định 37/2015/NĐ-CP:

“2. Bảo hành

a) Bên nhận thầu có trách nhiệm bảo hành công trình, bảo hành thiết bị theo đúng các thỏa thuận trong hợp đồng. Các thỏa thuận của các bên hợp đồng về thời hạn bảo hành, mức bảo đảm bảo hành phải phù hợp với quy định của pháp luật về xây dựng.

b) Bảo đảm bảo hành có thể thực hiện bằng hình thức bảo lãnh hoặc hình thức khác do các bên thỏa thuận, nhưng phải ưu tiên áp dụng hình thức bảo lãnh;

c) Bên nhận thầu chỉ được hoàn trả bảo đảm bảo hành công trình sau khi kết thúc thời hạn bảo hành và được chủ đầu tư xác nhận đã hoàn thành công việc bảo hành.

d) Trong thời hạn bảo hành, bên nhận thầu phải thực hiện việc bảo hành trong vòng hai mươi mốt (21) ngày kể từ ngày nhận được thông báo sửa chữa của bên giao thầu; trong khoảng thời gian này, nếu bên nhận thầu không tiến hành bảo hành thì bên giao thầu có quyền sử dụng tiền bảo hành để thuê tổ chức, cá nhân khác sửa chữa.”

Bên cạnh đó, khoản 2 điều 8 Thông tư 09/2016/TT-BXD cũng quy định như sau về hợp đồng thi công xây dựng:

“2. Bảo hành 

a) Bên nhận thầu có trách nhiệm bảo hành công trình, bảo hành thiết bị theo đúng các thỏa thuận trong hợp đồng. Các thỏa thuận của các bên hợp đồng về thời hạn bảo hành, mức bảo đảm bảo hành phải phù hợp với quy định của pháp luật về xây dựng; 

 

b) Bảo đảm bảo hành có thể thực hiện bằng hình thức bảo lãnh hoặc hình thức khác do các bên thỏa thuận, nhưng phải ưu tiên áp dụng hình thức bảo lãnh; 

…..”

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Bảo lãnh bảo hành trong hợp đồng xây dựng theo quy định mới nhất năm 2020. Nếu còn những vướng mắc hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments