Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ bị xử phạt như thế nào?

Tính mạng của con người luôn được pháp luật tôn trọng và bảo vệ. Vậy đứa trẻ mới sinh ra là nạn nhân của tội giết người mà người phạm tội chính là người mẹ đã sinh ra đứa trẻ thì người mẹ có phạm tội không, mời quý độc giả cùng Luật Nhân dân tìm hiểu.

Xem thêm:

Căn cứ pháp lý

Bộ luật hình sự năm 2017

Nội dung

2.1. Thế nào là tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

Giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ là trường hợp đặc biệt của tội giết người. Tội phạm này cũng có các dấu hiệu pháp lý của tội giết người là xâm phạm đến quyền được tôn trọng và bảo vệ về tính mạng của con người, lỗi của người phạm tội là lỗi cố ý,…).

Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ được quy định tại Điều 124 Bộ luật hình sự năm 2017. Theo đó:

  • Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi, sẽ bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm
  • Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm

Ngoài các dấu hiệu pháp lý của tội giết người, tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ còn có các dấu hiệu sau:

  • Chủ thể:

Chủ thể của tội phạm này là người mẹ đang còn trong trạng thái mới sinh con (trạng thái tâm sinh lý không bình thường do tác động của việc sinh con mang lại): đó là khoảng thời gian từ khi sinh con đến ngày thứ bảy. Người phạm tội là mẹ của nạn nhân chỉ coi là chủ thể của tội này khi người mẹ vì ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà buộc phải giết hoặc vứt bỏ đứa con do mình mới đẻ. Nếu vì lý do khác mà giết hoặc vứt bỏ con mà mình mới đẻ ra thì không thuộc trường hợp phạm tội này.

  • Nạn nhân: Nạn nhân của hành vi giết người này phải là con mới sinh (trong vòng 7 ngày tuổi) của người phạm tội
  • Hành vi giết con hoặc vứt bỏ con mới đẻ là do người mẹ nào chịu ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt khác:
  • Hành vi giết con mới đẻ: Người mẹ chủ động thực hiện các hành vi mà pháp luật không cho phép: như dùng gậy đánh, dùng dao đâm,… tác động vào thân thể của người con mới đẻ của mình nhằm tước đoạt mạng sống của con
  • Hành vi vứt bỏ con mới đẻ dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết: Ở dạng hành vi này đòi hỏi phải có hậu quả chết người xảy ra mới coi là phạm tội. Lỗi của người phạm tội trong trường hợp này là lỗi cố ý gián tiếp: người mẹ nhận thức được hành vi của mình là nguy hiểm, biết hậu quả chết người có thể xảy ra tuy không mong muốn hậu quả chết người xảy ra nhưng đã bỏ mặc cho hậu quả xảy ra. Do đó, tội giết con mới đẻ không có trường hợp phạm tội chưa đạt

2.2. Hình phạt cho tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

Hình phạt tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ

Trường hợp giết người này là trường hợp có tình tiết giảm nhẹ đặc biệt vì hành vi giết người là do hoàn cảnh đặc biệt và người phạm tội đang ở trong trạng thái tâm sinh lý không bình thường, khả năng nhận thức cũng bị hạn chế. Do đó, hình phạt cho tội phạm này nhẹ hơn so với tội giết người thông thường với hai khung hình phạt:

  • Phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

Khung hình phạt này áp dụng đối với người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 7 ngày tuổi

  • Phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

Khung hình phạt này áp dụng đối với người mẹ do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân về về Tội giết hoặc vứt bỏ con mới đẻ. Nếu còn những vướng mắc cần giải đáp về tội phạm này hay những vấn đề có liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp mọi vấn đề vướng mắc một cách nhanh chóng, cập nhật những quy định mới nhất của pháp luật hình sự hiện hành.

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Ban biên tập Hình sự – Luật Nhân Dân

Please follow and like us:
0

Xem Danh Sách Luật Sư Thành Viên Của Công Ty Luật Nhân Dân

Cập nhật lần cuối ngày

Bạn Có Thể Đặt Câu Hỏi Cho Luật Sư

avatar
  Nhận thông báo qua Email  
Nhận thông báo cho

Tư Vấn Ngay