Trúng thưởng xổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không

Trúng thưởng xổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Trúng thưởng xổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không là thắc mắc nhiều người quan tâm khi trúng giải. Để giải đáp câu hỏi này, mời bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân.

Trúng thưởng xổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không

Cơ sở pháp lý

  • Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành ngày 15 tháng 08 năm 2013;
  • Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và tuế tu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP ban hành ngày 15 tháng 06 năm 2015;
  • Thông tư 156/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật Quản lý thuế; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật quản lý thuế và Nghị định 83/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ tài chính ban hành ngày 06 tháng 11 năm 2013;

Trúng thưởng xổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Cá  nhân trúng thưởng xổ số có thể phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Số tiền thuế phải nộp được xác định dựa trên thu nhập tính thuế và thuế xuất.

Cách tính thuế Thu nhập cá nhân (TNCN) với từng trường hợp như sau:

+ Thứ nhất, đối với người cư trú

– Theo quy định tại Điểm a Khoản 6 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập từ trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng sẽ là một trong những khoản thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

Mức thuế phải nộp được xác định theo công thức như sau:

(Thuế TNCN phải nộp) = (Thu nhập tính thuế) x (Thuế suất 10%)

Trong đó, quan trọng nhất cần xác định được thu nhập chịu thuế: Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập tính thuế của người trúng thưởng xổ số được xác định là toàn bộ là toàn bộ giá trị tiền thưởng > 10 triệu đồng trên 01 vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

– Thời điểm xác định  thu nhập tính thuế: Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thưởng cho người trúng thưởng.

– Theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC Tổ chức, cá nhân trả thu nhập khấu trừ thuế đối với thu nhập từ trúng thưởng của cá nhân cư trú và cá nhân không cư trú  theo Tờ khai theo Mẫu số 06/TNCN.

Như vậy, các công ty, đơn vị xổ số sẽ khấu trừ thuế TNCN trước khi trả thưởng cho người trúng thưởng.

+ Đối với người không cư trú

– Theo quy định tại khoản 1 Điều 23 Thông tư 111/2013/TT-BTC, thuế thu nhập cá nhân được xác định theo công thức sau:

(Thuế TNCN phải nộp) = (Thu nhập tính thuế) x (Thuế suất 10%)

Trong đó Thu nhập tính thuế từ trúng thưởng của cá nhân không cư trú là phần giá trị giải thưởng > 10 triệu đồng theo từng lần trúng thưởng tại Việt Nam. Và thu nhập từ trúng thưởng của cá nhân được xác định tương tự như đối với cá nhân cư trú.

– Thời điểm xác định thu nhập tính thuế là thời điểm tổ chức, cá nhân ở Việt Nam trả tiền thưởng cho cá nhân không cư trú.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân Dân Việt Nam về Trúng thưởng xổ số có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không. Nếu còn những vướng mắc về các vấn đề liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments