Tự ý lập bãi trông xe bị xử phạt ra sao

Tự ý lập bãi trông xe bị xử phạt ra sao theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Xuất phát từ nhu cầu gửi xe của người dân, đặc biệt là các thành phố lớn đông dân cư thì việc nhiều cá nhân, tổ chức tự ý lập nên bãi đỗ xe, thu tiền của người dân. Hành vi đó có bị coi là trái pháp luật? Mức phạt đối với hành vi này theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP là bao nhiêu? Mời bạn đọc tham khảo bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân để hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Tự ý lập bãi trông xe bị xử phạt ra sao

Cơ sở pháp lý

  • Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt do Chính phủ ban hành ngày 30 tháng 12 năm 2019;
  • Nghị định 78/2015/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp do Chính phủ ban hành ngày 14 tháng 09 năm 2015;
  • Thông tư 63/2014/TT-BGTVT quy định về tổ chức, quản lý hoạt động vận tải hành khách, vận tải hàng hóa bằng ô tô và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành ngày 07 tháng 11 năm 2014;

Lập bãi đỗ xe phải đăng ký với cơ quan có thẩm quyền

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 56 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT thì kinh doanh tại bãi đỗ xe gồm có:

– Dịch vụ trông giữ phương tiện.

– Tổ chức các dịch vụ bảo dưỡng, sửa chữa phương tiện.

– Kinh doanh các dịch vụ khác theo quy định của pháp luật.

Mà việc đăng ký kinh doanh có cơ sở pháp lý tại Khoản 2 Điều 66 Nghị định 78/2015/NĐ-CP “Hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp không phải đăng ký, trừ trường hợp kinh doanh các ngành, nghề có điều kiện, Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định mức thu nhập thấp áp dụng trên phạm vi địa phương” 

Do đó, việc lập bãi đỗ xe không thuộc trường hợp được miễn đăng ký kinh doanh nên các cá nhân, tổ chức lập bãi đỗ xe sẽ phải đăng ký với cơ quan có thẩm quyền.

Mức phạt đối với cá nhân, tổ chức tự ý lập bãi trông xe, đỗ xe

Tại Khoản 1 Điều 14 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt như sau:

“1. Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Xây dựng hoặc thành lập bến xe, bãi đỗ xe, trạm dừng nghỉ, trạm thu phí đường bộ khi chưa được cơ quan quản lý nhà nước về giao thông vận tải đồng ý theo quy định”.

Bên cạnh đó, cá nhân, tổ chức  tự ý xây dựng hoặc thành lập bãi đỗ xe buộc phải tháo dỡ công trình trái phép, khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra (quy định tại Khoản 2 điều 14 Nghị định 100/2019/NĐ-CP)

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Tự ý lập bãi trông xe sẽ bị xử  phạt ra theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP. Nếu còn những vướng mắc về pháp luật liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666 – Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Cập nhật lúc

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments