Chưa ly hôn mà đăng ký kết hôn với người khác có được không

Chưa ly hôn có đăng ký kết hôn với người khác được không?

Kết hôn là việc nam nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định pháp luật. Vậy nếu chưa ly hôn có đăng ký kết hôn với người khác được không? Để giải đáp thắc mắc này mời quý độc giả cùng Luật Nhân Dân tìm hiểu qua bài viết sau.

Chưa ly hôn mà đăng ký kết hôn với người khác có được không

Các điều kiện kết hôn theo quy định

Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.”

Mặt khác Khoản 2 Điều 5  Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định về các hành vi bị cấm như sau:

“2. Cấm các hành vi sau đây:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

h) Bạo lực gia đình;

i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.”

Căn cứ vào các quy định trên, các điều kiện để kết hôn gồm:

Độ tuổi kết hôn

  • Nam từ đủ 20 tuổi trở lên
  • Nữ từ đủ 18 tuổi trở lên

Ý chí của hai bên về việc kết hôn

Hai bên nam, nữ khi kết hôn với nhau phải tự nguyện thể hiện qua có ý chí, bày tỏ ra ngoài bằng hành vi, có tình cảm, có mục đích xây dựng gia đình,…

Biểu hiện của sự không tự nguyện:

  • Lừa dối kết hôn như lừa dối về quan hệ hôn nhân, về nhân thân,…
  • cưỡng ép kết hôn:  Đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để buộc người khác phải kết hôn trái với ý muốn của họ.

Hai bên nam, nữ không bị mất năng lực hành vi dân sự

Năng lực hành vi dân sự của cá nhân là khả năng của cá nhân bằng hành vi của mình xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự. Hai bên nam nữ phải không bị mất năng lực hành vi dân sự mới có thể kết hôn

Không vi phạm các hành vi bị cấm

  • Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo
  • Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn
  • Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ
  • Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng
  • Yêu sách của cải trong kết hôn
  • Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn
  • Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính
  • Bạo lực gia đình
  • Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.

Đăng ký kết hôn khi chưa ly hôn có được không?

Căn cứ vào các quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ là một trong các hành vi bị cấm. Do vậy khi đã kết hôn mà chưa ly hôn (đang trong mối qua hệ vợ chồng) thì không thể đăng ký kết hôn. Trong trường hợp đã kết hôn, để có thể kết hôn tiếp thì cần thực hiện các thủ tục ly hôn, sau đó đăng ký kết hôn nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện kết hôn. Cơ quan có thẩm quyền có quyền từ chối đăng ký kết hôn nếu các cặp đôi không đáp ứng các điều kiện về kết hôn của pháp luật.

Luật Nhân Dân đã giải đáp thắc mắc chưa ly hôn có đăng ký kết hôn được không. Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề kết hôn hay những vấn đề liên quan, hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp mọi vấn đề vướng mắc.

» LIÊN HỆ NGAY #1 Dịch vụ tư vấn giải quyết ly hôn nhanh trọn gói «

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

Cập nhật lúc

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments