Có được thêm người thừa kế vào di chúc đã công chứng không

Có được thêm người thừa kế vào di chúc đã công chứng không?

Có được thêm người thừa kế vào bản di chúc được được công chứng không là câu hỏi chung của nhiều bạn đọc. Để giải đáp thắc mắc này mời bạn đọc cùng tham khảo bài viết dưới đây với Luật Nhân Dân.

Có được thêm người thừa kế vào di chúc đã công chứng không

Cơ sở pháp lý

  • Bộ luật dân sự năm 2015;
  • Luật công chứng năm 2014;

Di chúc là gì?

Theo  quy định tai điều 624 Bộ luật dân sự năm 2015, di chúc là văn bản hoặc lời nói thể hiện ý chí, nguyện vọng của một người trong việc định đoạt tài sản, chuyển dịch quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản cho người khác sau khi chết đi.

Có được thêm người thừa kế vào di chúc đã công chứng không?

Điều 626 Bộ luật dân sự 2015 có quy định về quyền của người để lại di chúc, gồm có:

  • Chỉ định người thừa kế;
  • Truất quyền hưởng di sản của người thừa kế;
  • Phân định phần di sản cho từng người thừa kế;
  • Dành một phần tài sản trong khối di sản để di tặng, thờ cúng;
  • Giao nghĩa vụ cho người thừa kế;
  • Chỉ định người giữ di chúc, người quản lý di sản, người phân chia di sản.

Có thể hiểu rằng, việc lập di chúc hoàn toàn dựa vào ý chí của người lập. Người lập có thể thay đổi nội dung bản di chúc bất kỳ hoàn cảnh nào, miễn rằng xuất phát từ ý chí chủ quan của họ. Như vậy, dù đã lập di chúc và di chúc đã được công chứng tại cơ quan, chủ thể có thẩm quyền thì người để lại di chúc hoàn toàn vẫn có quyền thay đổi, bổ sung người thừa kế như mong muốn. Bên cạnh đó, tại điều 640 bộ luật dân sự năm 2015 cũng quy định rằng “người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào”.

Thủ tục bổ sung di chúc đã được công chứng

Khi di chúc đã được công chứng bởi cơ quan, tổ chức có thẩm quyền, muốn bổ sung thêm người thừa kế vào di chúc đã được công chứng thì người yêu cầu có thể lập một bản di chúc mới. Bản di chúc mới thể hiện được tất cả những người được hưởng thừa kế sau khi đã bổ sung.

Người yêu cầu cần chuẩn bị Phiếu yêu cầu công chứng, bản sao giấy tờ tùy thân, bản sao các giấy tờ có liên quan đến tài sản….gửi tới phòng/văn phòng công chứng để được công chứng di chúc.

Theo đó, bản di chúc cuối cùng sẽ là bản di chúc có hiệu lực pháp luật.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Có được thêm người thừa kế vào di chúc đã công chứng không. Nếu còn những vướng mắc cần giải đáp hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

 

Xem thêm:

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments