Điều kiện thành viên tổ chuyên gia, tổ thẩm định thầu

Điều kiện trở thành thành viên tổ chuyên gia, tổ thẩm định thầu

Để có thể trở thành thành viên của của tổ chuyên gia, tổ thẩm định thầu trong đấu thầu cần những điều kiện gì theo quy định của pháp luật? Để giải đáp thắc mắc này, mời bạn đọc cùng Luật Nhân Dân tham khảo bài viết dưới đây.

Điều kiện thành viên tổ chuyên gia, tổ thẩm định thầu

Cơ sở pháp lý

Điều kiện để trở thành thành viên tổ chuyên gia, tổ thẩm định thầu trong đấu thầu

+ Theo quy định tại điều 116 Nghị định 63/2014/NĐ-CP:

“1. Cá nhân tham gia tổ chuyên gia phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu, trừ cá nhân quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều này.

Tùy theo tính chất và mức độ phức tạp của gói thầu, thành phần tổ chuyên gia bao gồm các chuyên gia về lĩnh vực kỹ thuật, tài chính, thương mại, hành chính, pháp lý và các lĩnh vực có liên quan.

Cá nhân không thuộc quy định tại Khoản 2 Điều 16 của Luật Đấu thầu, khi tham gia tổ chuyên gia phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu;

b) Có trình độ chuyên môn liên quan đến gói thầu;

c) Am hiểu các nội dung cụ thể tương ứng của gói thầu;

d) Có tối thiểu 03 năm công tác trong lĩnh vực liên quan đến nội dung kinh tế, kỹ thuật của gói thầu.

Trong trường hợp đặc biệt cần có ý kiến của các chuyên gia chuyên ngành thì không bắt buộc các chuyên gia này phải có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu.”

Theo đó để trở thành thành viên của tổ chuyên gia không bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề nhưng cần đáp ứng được điều kiện ở khoản 3 điều 116 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

+ Theo quy định tại khoản 1 điều 4 Thông tư 19/2015/TT-BKHĐT, để trở thành thành viên của tổ thẩm định cần đạt được các điều kiện như sau:

  • Có chứng chỉ đào tạo về đấu thầu, chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu;
  • Có trình độ chuyên môn liên quan đến gói thầu;
  • Có tối thiểu 03 năm công tác trong lĩnh vực liên quan đến công việc được phân công; trường hợp đối với gói thầu được thực hiện ở vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn chỉ yêu cầu tối thiểu 01 năm;
  • Có trình độ ngoại ngữ đáp ứng yêu cầu đối với gói thầu được tổ chức đấu thầu quốc tế;
  • Không trong thời gian bị cấm tham gia hoạt động đấu thầu theo quy định;

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Điều kiện trở thành thành viên tổ chuyên gia, tổ thẩm định thầu trong đấu thầu. Nếu còn những vướng mắc về luật đấu thầu hoặc các vấn đề liên quan hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

 

Xem thêm:

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments