Hợp đồng thử việc có được đóng bhxh không?

Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không?

Hợp đồng thử việc có phải đóng BHXH trong thời gian thử việc không là câu hỏi được nhiều người lao động quan tâm. Giờ hãy cùng tìm hiểu cụ thể vấn đề này qua bài viết sau với Luật Nhân Dân.

Hợp đồng thử việc có được đóng bhxh không?

Cơ sở pháp lý

Hợp đồng thử việc có phải đóng BHXH không?

– Theo quy định tại Điều 26 Bộ luật lao động năm 2014: “Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận về việc làm thử, quyền và nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thỏa thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc. Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này”.

Tại Điều 23 Bộ luật Lao động 2012 quy định như sau:

Điều 23. Nội dung hợp đồng lao động

1. Hợp đồng lao động phải có những nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên và địa chỉ người sử dụng lao động hoặc của người đại diện hợp pháp;

b) Họ tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ nơi cư trú, số chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ hợp pháp khác của người lao động;

c) Công việc và địa điểm làm việc;

d) Thời hạn của hợp đồng lao động;

đ) Mức lương, hình thức trả lương, thời hạn trả lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác;

e) Chế độ nâng bậc, nâng lương;

g) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi;

h) Trang bị bảo hộ lao động cho người lao động;

i) Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế;

k) Đào tạo, bồi dưỡng, nâng cao trình độ kỹ năng nghề.

Trong nội dung của hợp đồng này không nhắc đến việc đóng bảo hiểm xã hội như hợp đồng lao động.

– Theo quy định tại Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014, đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là những người làm việc theo hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên. 

Mặt khác, trong nội dung của hợp đồng thử việc, không có phần quy định về bảo hiểm xã hội, mà chỉ thể hiện được các nội dung như công việc, địa điểm làm việc, mức lương, thời giờ làm việc, nghỉ ngơi…

Như vậy, có thể thấy rằng hợp đồng thử việc không được tính vào thời gian tham gia bảo hiểm xã hội của người lao động, do đó hợp đồng thử việc không phải đóng bảo hiểm xã hội.

Tuy nhiên cũng có trường hợp đặc biệt, theo hướng dẫn của Công văn 2447/LĐTBXH-BHXH vẫn có trường hợp mà người sử dụng lao động và người lao động vẫn có thể phải đóng bảo hiểm xã hội cho thời gian thử việc. Đó là người lao động có thời gian thử việc ghi trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động đó thuộc diện tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội không. Nếu còn những vướng mắc cần giải đáp hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

 

Xem thêm:

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments