Quyền thay đổi họ cho con sau ly hôn

Thủ tục thay đổi họ cho con sau khi ly hôn theo quy định mới nhất

Vợ chồng sau khi ly hôn hôn có được thay đổi họ cho con không? Điều kiện và thủ tục thay đổi họ cho con sau ly hôn như thế nào theo quy định pháp luật? Dưới đây là những chia sẻ của Luật Nhân Dân về vấn đề này, mời bạn đọc cùng tìm hiểu.

Quyền thay đổi họ cho con sau ly hôn

Câu hỏi: Hai vợ chồng tôi kết hôn được 15 năm, có một con chung 12 tuổi. Chúng tôi có nhiều mâu thuẫn trong cuộc sống hôn nhân không thể giải quyết nên đã ly hôn, đã có bản án ly hôn của Tòa án cách đây một tháng. Con được Tòa án quyết định do tôi nuôi dưỡng, bây giờ tôi muốn đổi họ cho con từ họ của bố cháu sang họ của tôi có được không?

Con có được đổi sang họ mẹ sau khi ly hôn không?

Quyền thay đổi họ được quy định tại Điều 27 Bộ luật Dân sự 2015:

Điều 27. Quyền thay đổi họ

Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

b) Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi;

c) Khi người con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ cho người đó theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

d) Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

đ) Thay đổi họ của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ theo họ của vợ, họ của chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp luật của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi;

g) Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

h) Trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Việc thay đổi họ cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.

Việc thay đổi họ của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.”

Bên cạnh đó, phạm vi thay đổi hộ tịch được ghi nhận tại ĐIều 26 Luật Hộ tịch 2014:

Điều 26. Phạm vi thay đổi hộ tịch

  1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.
  2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi.”

Theo các quy định trên, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại.

Điều kiện thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Điều kiện thay đổi họ được hướng dẫn tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP của Chính phủ ngày 15 tháng 11 năm 2015 Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch:

“Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.”

Điều kiện đổi họ cho con: Nếu con dưới 18 tuổi thì cha hoặc mẹ muốn đổi họ cho con sau khi ly hôn phải có sự đồng thuận của cả hai bên được thể hiện rõ trong tờ khai và trong trường hợp con từ 9 tuổi trở lên, cần có sự đồng ý của con về việc thay đổi này.

Trong trường hợp của bạn, bạn có quyền đổi họ cho con khi:

  • Được sự đồng ý của cả bạn và cha của bé bằng văn bản được thể hiện trong tờ khai theo mẫu của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký khai sinh cho bé.
  • Bé đã 12 tuổi (trên 9 tuổi) nên việc thay đổi họ cho bé cần có sự đồng ý của bé.

Thủ tục thay đổi họ cho con sau khi ly hôn

Hồ sơ nộp tại UBND cấp xã, phường đã đăng kí khai sinh cho con, gồm những giấy tờ sau:

  • Đơn xin thay đổi, cải chính họ, tên cho con (theo mẫu), nếu con trên 9 tuổi cần có sự đồng ý của con trong tờ khai
  • Giấy khai sinh bản chính của con
  • Các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi (sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân,…)

+ Cơ quan thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ cho con sau khi ly hôn là Ủy ban nhân dân. Trong đó:

  • Ủy ban nhân dân cấp xã giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi.
  • Ủy ban nhân dân cấp huyện giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên.

+ Thời hạn giải quyết hồ sơ thay đổi họ cho con sau khi ly hôn:

Trong 3 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Phòng Tư pháp sẽ ghi vào sổ đã đăng ký khai sinh trước đây quyết định về việc thay đổi họ tên. Trường hợp cần phải xác minh, thời hạn giải quyết chỉ được thêm không quá 5 ngày.

Bé nhà bạn 12 tuổi nên bạn cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm các giấy tờ như trên và nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã để được giải quyết. 

Trên đây Luật Nhân Dân đã giải đáp cho bạn thắc mắc về thủ tục thay đổi họ cho con sau ly hôn. Nếu bạn còn các rắc rối khác về ly hôn hay những vấn đề liên quan, hãy liên hệ với dịch vụ luật sư của Luật Nhân Dân để được giải đáp mọi vấn đề vướng mắc.

» LIÊN HỆ NGAY #1 Dịch vụ tư vấn giải quyết ly hôn nhanh trọn gói «

 

Nhận thông báo qua Email
Nhận thông báo cho
guest
0 Comments
Inline Feedbacks
View all comments