0966498666

Điều kiện để kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật

Thuốc bảo vệ thực vật là đối tượng hàng hóa kinh doanh có điều kiện theo pháp luật. Vậy cụ thể điều kiện mở đại lý kinh doanh, buôn bán thuốc bảo vệ thực vật được quy định như thế nào? Mời các bạn cùng Luật Nhân Dân tìm hiểu.

Điều kiện kinh doanh thuốc bảo vệ thực vật

Cơ sở pháp lý

Điều kiện kinh doanh, buôn bán thuốc bảo vệ thực vật

Căn cứ vào điều 63 Luật bảo vệ và kiểm dịch thực vật năm 2013, các chủ thể muốn tiên hành mở đại lý, cửa hàng kinh doanh, buôn bán thuốc bảo vệ thực vật cần đáp ứng được các điều kiện sau đây:

Thứ nhất, với người quản lý trực tiếp

Theo quy định tại khoản 2 điều 1 Nghị định 123/2018/NĐ-CP, người trực tiếp quản lý, người trực tiếp bán thuốc bảo vệ thực vật phải có:

  •  Trình độ trung cấp trở lên về một trong các chuyên ngành bảo vệ thực vật, trồng trọt, hóa học, sinh học, nông học;
  •  Giấy chứng nhận bồi dưỡng chuyên môn về thuốc bảo vệ thực vật.

Thứ hai, Có địa điểm hợp pháp, bảo đảm về khoảng cách an toàn

Theo quy định tại điều 33 Thông tư 21/2015/TT-BNNPTNT, các cơ sở kinh doanh, buôn bán thuốc bảo vệ thực vật phải đảm bảo diện tích, khoảng cách an toàn cho người, vật nuôi và môi trường, cụ thể như sau:

  • Địa điểm cửa hàng buôn bán thuốc bảo vệ thực vật phải có địa chỉ rõ ràng, ổn định, thuộc sở hữu của chủ cơ sở hoặc có hợp đồng thuê địa điểm đặt cửa hàng hợp pháp tối thiểu là 01 năm; Diện tích phù hợp với quy mô kinh doanh, tối thiểu là 10 mét vuông; Phải là nhà kiên cố, bố trí ở nơi cao ráo, thoáng gió;
  • Không được bán thuốc bảo vệ thực vật chung với các loại hàng hóa là lương thực, thực phẩm, hàng giải khát, thức ăn chăn nuôi, thuốc y tế, thuốc thú y; Cửa hàng buôn bán thuốc bảo vệ thực vật không được nằm trong khu vực dịch vụ ăn uống, vui chơi giải trí, trường học, bệnh viện.
  • Cửa hàng phải cách xa nguồn nước (sông, hồ, kênh, rạch, giếng nước) tối thiểu 20m; có nền cao ráo, chống thấm, không ngập nước; tường và mái phải xây dựng bằng vật liệu không bén lửa;
  • Trường hợp không có cửa hàng 

 phải có đăng ký doanh nghiệp; có địa điểm giao dịch cố định, hợp pháp, địa chỉ rõ ràng; có sổ ghi chép việc mua bán, xuất, nhập thuốc bảo vệ thực vật và đáp ứng quy định tại Điều 32 Thông tư  21/2015/TT-BNNPTNT.

Thứ ba, đảm bảo có kho thuốc, trang thiết bị phù hợp để bảo quản, xử lý thuốc

Theo quy định tại khoản 2 điều 1 nghị định 123/2018/NĐ-CP, các cơ sở phải đảm bảo như sau:

  • Kho thuốc bảo vệ thực vật đúng quy định, trang thiết bị phù hợp để bảo quản, xử lý thuốc bảo vệ thực vật khi xảy ra sự cố – đảm bảo yêu cầu của tiêu chuẩn quốc gia TCVN 5507:2002 hóa chất nguy hiểm, quy phạm an toàn trong sản xuất, kinh doanh, sử dụng, bảo quản và vận chuyển;
  • Các cơ sở bán lẻ, kho thuốc bảo vệ thực vật phải xây dựng cách nguồn nước (sông, hồ, kênh, rạch, giếng nước) tối thiểu 20m và có kệ kê hàng cao tối thiểu 10cm so với mặt sàn, cách tường tối thiểu 20 cm. 

Trên đây là những chia sẻ của Luật Nhân dân Việt Nam về Điều kiện kinh doanh, buôn bán thuốc bảo vệ thực vật. Nếu còn những vướng mắc cần giải đáp hãy liên hệ với chúng tôi để được giải đáp nhanh chóng, cập nhật những quy định mới theo quy định pháp luật hiện hành. 

Thông tin liên hệ:

Địa chỉ trụ sở chính: CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN VIỆT NAM

Số 16, ngõ 84 Chùa Láng, phường Láng Thượng, quận Đống Đa, TP Hà Nội

Hotline tư vấn pháp luật miễn phí:

Mobile: 0966.498.666

Tel: 02462.587.666

Email: luatnhandan@gmail.com

Tác giả: Luật sư Nguyễn Anh Văn

 

Xem thêm:

Please follow and like us:
0

Xem Danh Sách Luật Sư Thành Viên Của Công Ty Luật Nhân Dân

Cập nhật lần cuối ngày

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *